Quy định về thuê, các trường hợp được tư vấn quản lý dự án

quy định về thuê tư vấn quản lý đầu tư dự án xây dựng? trường hợp nào thuê quản lý dự án? quy định về việc thuê tư vấn quản lý dự án đầu tư xây dựng mới nhất năm 2021.

trong lĩnh vực hoạt động về đầu tư dự án, việc thuê tư vấn quản lý dự án được thực hiện trong thực tế khá phổ biến. vậy pháp luật quy định các trường hợp có thể thuê tư vấn quản lý dự án đầu tư xây dựng là các trường hợp nào? Điều kiện và chứng chỉ năng lực của  tổ chức tư vấn dự án là như thế nào? bài viết sau sẽ giúp bạn đọc tìm hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Bạn đang xem: Quy định về thuê, các trường hợp được tư vấn quản lý dự án

i. cĂn cỨ phÁp lÝ

luật xây dựng 2014

nghị định 59/2015/nĐ-cp về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

nghị định 42/2017/nĐ-cp ngày 5/4/2017 của chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều nghị định 59/2015/nĐ-cp về quản lý dự án đầu tư xây dựng.

nghị định 100/2018/nĐ-cp sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của bộ xây dựng.

thông tư 16/2016/tt-bxd hướng dẫn thực hiện nghị định 59/2015/nĐ-cp về hình thức tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng do bộ trưởng bộ xây dựng ban hành.

quy định về thuê, các trường hợp được tư vấn quản lý dự án

a, Điều kiện tư vấn quản lý dự án

luật xây dựng 2014 quy định về điều kiện của tổ chức tư vấn dự án khi: có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với công việc quản lý dự án theo quy mô, loại dự án;cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án, cá nhân trực tiếp tham gia quản lý dự án phải có chuyên môn phù hợp, được đào tạo, kinh nghiệm công tác và chứng chỉ hành nghề phù hợp với quy mô, loại dự án.(khoản 1 điều 152).

xem thêm: trách nhiệm của tổ chức tư vấn quản lý dự án

khoản này được hướng dẫn bởi điều 63 nghị định 59/2015/nĐ-cp về quản lý dự án đầu tư xây dựng và điều 63 của nghị định này đã sửa đổi bổ sung bởi khoản 30 Điều 1 nghị định 100/2018/nĐ-cp sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của bộ xây dựng theo đó các tổ chức tham gia hoạt động tư vấn quản lý dự án phải đáp ứng các điều kiện tương ứng với các hạng năng lực như sau:

a) hạng i:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án hạng i phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề hạng i phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– Đã thực hiện quản lý dự án ít nhất 01 dự án nhóm a hoặc 02 dự án từ nhóm b cùng loại trở lên.

b) hạng ii:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án từ hạng ii trở lên phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

Xem thêm: Top 5 ngôi nhà đắt nhất thế giới

xem thêm: dự án đơn giản chủ đầu tư có thể trực tiếp quản lý không?

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề từ hạng ii trở lên phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– Đã thực hiện quản lý dự án ít nhất 01 dự án từ nhóm b trở lên hoặc 02 dự án từ nhóm c cùng loại trở lên.

c) hạng iii:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án từ hạng iii trở lên phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề từ hạng iii trở lên phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực.

2. phạm vi hoạt động:

xem thêm: Đấu thầu thực hiện dự án xây dựng nhà ở xã hội

a) hạng i: Được quản lý các dự án cùng loại;

b) hạng ii: Được quản lý dự án cùng loại từ nhóm b trở xuống;

c) hạng iii: Được quản lý dự án cùng loại nhóm c và dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng.

b, Điều kiện về thuê quản lý dự án đầu tư xây dựng

Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn nhà nước ngoài ngân sách, hình thức tổ chức quản lý dự án (qlda) đầu tư xây dựng thực hiện theo quy định tại khoản 2, Điều 16 nghị định 59/2015/nĐ-cp ngày 18/6/2015 của chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng:

“2. Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước, vốn nhà nước ngoài ngân sách, hình thức tổ chức quản lý dự án được áp dụng là ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực theo quy định tại Điều 63 của luật xây dựng năm 2014 và Điều 17 nghị định này.

trường hợp nếu người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng công trình là chủ đầu tư dự án thì người quyết định đầu tư giao chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng thuê ban quản lý dự án chuyên ngành hoặc ban quản lý dự án khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định.”

 Điều 12 thông tư16/2016/tt-bxd  nếu người quyết định đầu tư giao cơ quan, tổ chức quản lý, sử dụng vốn để đầu tư xây dựng công trình là chủ đầu tư dự án thì người quyết định đầu tư giao chủ đầu tư có trách nhiệm ký hợp đồng ủy thác quản lý dự án với ban qlda đầu tư xây dựng chuyên ngành hoặc ban qlda đầu tư xây dựng khu vực để thực hiện quản lý dự án theo quy định. theo khoản 1 Điều 20 nghị định 59/2015/nĐ-cp, nếu ban qlda chuyên ngành, ban qlda khu vực không đủ điều kiện năng lực để thực hiện một số công việc qlda đầu tư xây dựng thì được thuê tổ chức, cá nhân tư vấn có đủ điều kiện năng lực theo quy định để thực hiện, khoản 8 Điều 1 nghị định 42/2017/nĐ-cp sửa đổi nghị định 59/2015/nĐ-cp về quản lý dự án đầu tư xây dựng:

xem thêm: xây dựng thêm nhà thuê làm trụ sở kinh doanh

“1. chủ đầu tư sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để trực tiếp quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng; trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại nghị định này để thực hiện”.

như vậy, để thuê và được tư vấn quản lý dự án thì phải đáp ứng các điều kiện nêu trên theo quy định của pháp luật về tổ chức, trình độ chuyên môn và giá trị của tổng mức đầu tư.

 luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 0909770449

ii.tƯ vẤn trƯỜng hỢp cỤ thỂ.

1.tóm tắt câu hỏi:

xin chào luật sư, luật sư có thể cho tôi biết các trường hợp có thể thuê tư vấn quản lý dự án đầu tư xây dựng là các trường hợp nào ạ? Điều kiện và chứng chỉ năng lực của  tổ chức tư vấn dự án là như thế nào được không ạ? tôi xin cảm ơn!

2.luật sư tư vấn:

xem thêm: có được phép tự thuê tổ chức tư vấn giám sát không?

cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho công ty chúng tôi, về câu hỏi trên công ty trách nhiệm hữu hạn luật dương gia xin được trả lời như sau:

căn cứ pháp lý:

luật xây dựng năm 2014

nghị định 59/2015/nĐ-cp.

tại điều 20 của nghị định 59/2015/nĐ-cp có quy định về thuê tư vấn quản lý đầu tư dự án xây dựng như sau:

Xem thêm: 3 Cách Kinh Doanh Nhà Đất Hái Ra Tiền Vô Cùng Đơn Giản

– trường hợp ban quản lý dự án chuyên ngành, ban quản lý dự án khu vực không đủ điều kiện năng lực để thực hiện một số công việc quản lý dự án đầu tư xây dựng thì được thuê tổ chức, cá nhân tư vấn có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại nghị định này để thực hiện.

– Đối với các doanh nghiệp là thành viên của tập đoàn kinh tế, tổng công ty nhà nước nếu không đủ điều kiện năng lực để quản lý dự án đầu tư xây dựng bằng nguồn vốn nhà nước ngoài ngân sách hoặc vốn khác thì được thuê tổ chức, cá nhân tư vấn có đủ điều kiện năng lực theo quy định tại nghị định này để thực hiện.

– tổ chức tư vấn quản lý dự án có thể đảm nhận thực hiện một phần hoặc toàn bộ các nội dung quản lý dự án theo hợp đồng ký kết với chủ đầu tư.

– tổ chức tư vấn quản lý dự án được lựa chọn phải thành lập văn phòng quản lý dự án tại khu vực thực hiện dự án và phải có văn bản thông báo về nhiệm vụ, quyền hạn của người đại diện và bộ máy trực tiếp quản lý dự án gửi chủ đầu tư và các nhà thầu có liên quan.

– chủ đầu tư có trách nhiệm giám sát việc thực hiện hợp đồng tư vấn quản lý dự án, xử lý các vấn đề có liên quan giữa tổ chức tư vấn quản lý dự án với các nhà thầu và chính quyền địa phương trong quá trình thực hiện dự án.

tại khoản 1 Điều 152 của luật xây dựng 2014 có quy định về điều kiện của tổ chức tư vấn dự án như sau:

– có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với công việc quản lý dự án theo quy mô, loại dự án;

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án, cá nhân trực tiếp tham gia quản lý dự án phải có chuyên môn phù hợp, được đào tạo, kinh nghiệm công tác và chứng chỉ hành nghề phù hợp với quy mô, loại dự án

như vậy về các  trường hợp thuê và các điều kiện của tổ chức tư vấn quản lý dự án đã được pháp luật quy định chi tiết cụ thể tại điều 20 của nghị định 59/2015/nĐ-cp và điều 152 của luật xây dựng 2014.

khoản 30 Điều 1 nghị định 100/2018/nĐ-cp sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc lĩnh vực quản lý nhà nước của bộ xây dựng theo đó các tổ chức tham gia hoạt động tư vấn quản lý dự án phải đáp ứng các điều kiện tương ứng với các hạng năng lực như sau:

a) hạng i:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án hạng i phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề hạng i phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– Đã thực hiện quản lý dự án ít nhất 01 dự án nhóm a hoặc 02 dự án từ nhóm b cùng loại trở lên.

b) hạng ii:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án từ hạng ii trở lên phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề từ hạng ii trở lên phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– Đã thực hiện quản lý dự án ít nhất 01 dự án từ nhóm b trở lên hoặc 02 dự án từ nhóm c cùng loại trở lên.

c) hạng iii:

– cá nhân đảm nhận chức danh giám đốc quản lý dự án có chứng chỉ hành nghề quản lý dự án từ hạng iii trở lên phù hợp với loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực;

– cá nhân phụ trách các lĩnh vực chuyên môn phải có chứng chỉ hành nghề từ hạng iii trở lên phù hợp với công việc đảm nhận;

– cá nhân tham gia thực hiện quản lý dự án có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với công việc đảm nhận và loại dự án đăng ký cấp chứng chỉ năng lực.

Tổng hợp: https://tapdoantrananh.org.vn
Danh mục: Kiến Thức

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0977716137
icons8-exercise-96 chat-active-icon
chat-active-icon